ย้ายเว็บบอร์ดใหม่ครับ รบกวนสมาชิกดำเนินการ ย้ายไปเล่นบอร์ดใหม่เราด้วยนะครับที่นี่ครับ http://www.thaipetonline.com/posts/index.php

ไทยเพ็ท
ไทยเพ็ท

หน้าแรกเว็บบอร์ด 1xx กระทู้ล่าสุด แลกลิ้งค์เว็บเรา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิกใหม่  
พฤศจิกายน 24, 2014, 10:30:16 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
30504 กระทู้ ใน 2635 หัวข้อ โดย 28909 สมาชิก สมาชิกล่าสุด: - bkrvxaxa Most online today: 155 - most online ever: 653 (พฤศจิกายน 08, 2013, 08:32:06 PM)
+  สัตว์เลี้ยงทุกๆๆชนิด ซื้อขาย พูดคุยเรื่องสัตว์เลี้ยง ที่นี่
|-+  สมาชิก:::สัตว์อื่นๆ
| |-+  พูดคุย ถามตอบ สัตว์เลื้อยคลาน
| | |-+  ขอวิธีการเลี้ยงกบ ฮอนฟรอก หน่อยคับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการเลี้ยงกบ ฮอนฟรอก หน่อยคับ  (อ่าน 1503 ครั้ง)
tajaba98
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:31:52 PM »

ขอวิธีการเลี้ยงกบ ฮอนฟรอก หน่อยคับ พอดีกำลังอบากจะเลี้ยงแต่ไม่รุ้วิธีการเลี้ยงอะคับ ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ emo135TH

ASD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:17:34 PM »

อันดับแรกก็ไปซื้อกบก่อนครับ  emo314TH นี่ไม่ใช่เล่นๆนะครับ การเลือกซื้อกบนี่สำคัญมากเลย ของผมนี่เลี้ยงกบตัวแรกเกือบไม่รอด เพราะซื้อจากร้านที่ไม่ถูกสุขลักษณะ แถมเป็นกบตัวสุดท้ายในร้านอีกต่างหาก

พยายามหาร้านที่ได้มาตรฐานหน่อยอ่ะครับ แล้วถ้าจะให้ดี ให้ในร้านมีกบหลายๆตัวหน่อย ลองเอาแต่ละตัวมาเปรียบเทียบกัน เลือกกบที่สีสด มีรีแอ๊คชั่นเช่นพยายามกระโดดหรือหนี อย่าไปเลือกตัวสีซีด หรือตัวซึมๆหงอยๆนะครับ

ถ้าซื้อกบตัวใหญ่ ก็ดีหน่อยตรงที่โอกาสรอดสูง แต่ก็จะแพง ส่วนกบตัวเล็กโอกาสรอดจะน้อยกว่า แต่ราคาก็ถูกกว่าด้วย

เสร็จปุ้บได้กบมา ก็เอามาเลี้ยงครับ ผมแนะนำให้เลี้ยงในขุยมะพร้าว เมื่อก่อนผมเคยเลี้ยงในน้ำ เทน้ำไว้ครึ่งตัวแล้วให้กบอยู่ ปรากฏว่ากบบวมน้ำครับ ตอนแรกก็ดีใจนึกว่ากบโตขึ้น ที่แท้มันบวมน้ำ แถมมันไม่ยอมถ่ายตั้ง 2-3 อาทิตย์ ตอนหลังเลยเปลี่ยนมาเลี้ยงในขุยมะพร้าวแทน กบก็สุขภาพดีขึ้นครับ ถ่ายออกมากองเบ่อเริ่มเลย  emo148TH

ถ้าเลี้ยงในขุยมะพร้าว ก็เปลี่ยนขุยมะพร้าวภายใน 4-5 วัน หรือซักอาทิตย์หนึ่งน่ะครับ แต่ถ้าเลี้ยงในน้ำนี่ต้องเปลี่ยนทุกวัน หรือ 2 วันเปลี่ยนครั้ง ไม่งั้นกบท้องอืดครับ

เรื่องอาหาร ถ้ากบตัวเล็กก็ให้กินพวกจิ้งหรีด ลูกปลา หรือไส้เดือนครับ ส่วนกบโตอาจจะให้กินหนูได้ (ลองฝึกให้กินหนูแช่ดูก็ได้ครับ ไม่งั้นต้องเอาหนูเป็นๆให้กิน เดี๋ยวจะทำใจไม่ได้ + เสี่ยงโดนหนูกัด)

หรือถ้าฝึกให้กินของตาย ก็สามารถให้พวกเนื้อกุ้ง เนื้อปลา เนื้อไก่ เนื้อหมูก็ได้ แต่อย่าให้พวกนี้บ่อยๆนะครับ ย่อยยาก แถมกบจะขาดสารอาหารด้วย

อาหารที่ควรเลี่ยง ก็พวกหนอนนก หนอนยักษ์ แมงป่อง ตะขาบ พวกนี้กินเข้าไปแล้วเสี่ยงท้องอืดอ่ะครับ แล้วถ้าท้องอืดนี่จะทำให้กบเราตายได้เลย

ช่วงแรกๆ ตอนเอากบมาบ้าน มันจะไม่ค่อยยอมกินอะไร เพราะยังตื่นที่อยู่ ก็ไม่เป็นไรครับ พวกนี้อดได้ร่วมเดือน

เวลาให้อาหารก็ไม่ต้องให้บ่อยนะครับ เดี๋ยวจะท้องอืดเอา ถ้ามันกินสัตว์ตัวใหญ่ ก็อยู่ได้ร่วมอาทิตย์โน่นแหนะ แต่ถ้าให้กินสัตว์ตัวเล็กๆ ก็วันเว้นวันก็ได้
(แต่แนะนำว่าไม่ควรให้ทุกวันครับ จากประสบการณ์ส่วนตัว ตอนผมเลี้ยงกบไปได้ซักระยะหนึ่ง เวลามีแขกมาเยี่ยม ทุกคนก็อยากดูกบผมกินอาหาร ผมก็๋เลยต้องป้อนปลาโชว์ทุกวันๆ จนสุดท้ายกบผมเลยไม่ยอมกินอะไรไปพักหนึ่งเลย)

แล้วก็พยายามอย่าไปจับมันบ่อยๆนะครับ มันจะเครียดเอา     

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์